2022-01-06

สาวติดโควิดโพสต์คลิป ดวงตากลายเป็นสีม่วง แพทย์เผย ผลข้างเคียงยาฟาวิพิราเวียร์

By Abdul

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในโลกออนไลน์มีการแชร์คลิปจากผู้ใช้ TikTok ชื่อ praewzim ที่โพสต์คลิปรีวิวการเข้ารับการรักษา หลังติดเชื้อโควิด-19 เป็นวันที่ 2 โดยพบว่าตนเองมีอาการข้างเคียงหลังกินยาฟาวิพิราเวียร์ ทำให้ดวงตากลายเป็นสีม่วง โดยไม่ได้เกิดจากการใช้เอฟเฟกต์ของกล้อง หรือฟิลเตอร์แต่อย่างใด

โดยเจ้าตัวระบุข้อความบรรยายคลิปว่า “โควิดรับปีใหม่ #covid19 #ATK4รอบถึงเจอ #ยาต้านวันที่2 ก็ตาสีม่วงไปเลยสิ”

นอกจากนี้เจ้าตัวยังบรรยายเหตุการณ์ไว้ในเฟซบุ๊กส่วนตัวอีก ระบุว่า

Day2 ผลข้างเคียงของ ยาฟาวิพิราเวียร์  โควิดแกทำชั้นดูแย่ ก็ตาสีม่วงไปเลยสีคะ ถ้าไม่เชื่อคอลมาดูได้ มันอเมซิ่งมาก อยากโชว์ 555555

 

สำหรับปรากฎการณ์ดวงตากลายเป็นสีม่วงที่เกิดขึ้นนั้น รศ.นพ.นิธิพัฒน์ เจียรกุล หัวหน้าสาขาวิชาโรคระบบการหายใจและวัณโรค ภาควิชาอายุรศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล เคยโพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว นิธิพัฒน์ เจียรกุล อธิบายเอาไว้ว่าเป็นผลข้างเคียงจากยาฟาวิพิราเวียร์ ซึ่งเคยพบในอินเดีย และตุรกี โดย หมอนิธิพัฒน์ระบุว่า

“ผู้ต้องโทษชายจำนวนมากที่รักษาด้วยยาฟาวิพิราเวียร์แจ้งว่า สีของดวงตาเปลี่ยนไปเป็นสีม่วงอมน้ำเงิน กำลังจะหาทางถ่ายรูปจริงมาให้ดูกัน ลองดูรูปที่มีรายงานจากประเทศอินเดีย ค้นได้ในยูทูบ โดยที่ยังไม่มีรายงานในวารสารทางการแพทย์ใดมาก่อน จากข้อมูลที่สืบค้นได้ สันนิษฐานว่าตัวยาเองมีคุณสมบัติเรืองแสง โดยจะไปสะสมได้ที่กระจกตา เล็บ และผิวหนัง แต่ไม่ทำให้อวัยวะนั้นทำงานผิดปกติ และหายได้เองเมื่อหยุดยา”